Trong nước

Quy định về hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Điều kiện để người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần? Cách tính mức hưởng BHXH 1 lần như thế nào?... Đó là thắc mắc mà nhiều người lao động đặt ra. Giải đáp sau đây của BHXH Việt Nam sẽ giúp người lao động hiểu rõ hơn những quy định về vấn đề này.

Ảnh minh họa

Điều kiện, thủ tục hưởng BHXH một lần

Bạn đọc có địa chỉ email thanhtuyen5631...@gmail.com hỏi: Cơ quan có thể cho tôi biết quy định và thủ tục để thanh toán BHXH một lần được không?

- Về những quy định này, BHXH Việt Nam trả lời: Điều kiện hưởng BHXH một lần theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ như sau: a) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH; c) Ra nước ngoài để định cư; d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Hồ sơ hưởng BHXH một lần bao gồm:

a) Sổ BHXH;

b) Bản chính Đơn đề nghị (Mẫu số 14-HSB);

c) Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây: Hộ chiếu do nước ngoài cấp, thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài, giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

d) Đối với người bị mắc những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS thì có thêm bản chính trích sao/tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện tình trạng không tự phục vụ được; nếu bị mắc các bệnh khác thì thay bằng bản chính biên bản giám định mức suy giảm từ 81% khả năng lao động trở lên của Hội đồng Giám định y khoa (GĐYK) thể hiện tình trạng không tự phục vụ được.

e) Trường hợp thanh toán phí GĐYK thì có thêm bản chính hóa đơn, chứng từ thu phí giám định kèm theo bản chính bảng kê các nội dung giám định của cơ sở thực hiện GĐYK.

g) Trường hợp có thời gian phục vụ trong Quân đội trước ngày 01/01/2007 tại địa bàn có hưởng phụ cấp khu vực mà sổ BHXH không thể hiện đầy đủ thông tin làm căn cứ tính phụ cấp khu vực thì có thêm bản chính Bản khai cá nhân về thời gian, địa bàn phục vụ trong Quân đội có hưởng phụ cấp khu vực (Mẫu số 04B-HBKV) ban hành kèm theo Thông tư số 181/2016/TT-BQP.

Người lao động có thể nộp trực tiếp hồ sơ nêu trên cho cơ quan BHXH huyện/tỉnh hoặc thông qua dịch vụ bưu chính hoặc nộp theo phương thức giao dịch điện tử. Nếu nộp theo phương thức giao dịch điện tử thì đăng ký nhận mã xác thực và gửi hồ sơ điện tử đến Cổng thông tin điện tử BHXH Việt Nam hoặc qua Tổ chức I-VAN. Trường hợp chưa chuyển hồ sơ giấy sang định dạng điện tử thì gửi hồ sơ giấy cho cơ quan BHXH qua dịch vụ bưu chính.

Trường hợp người lao động không đến nhận trực tiếp kết quả thì người đến nhận thay phải có Giấy ủy quyền (Mẫu số 13-HSB) hoặc bản chính hợp đồng ủy quyền.

Cách tính mức hưởng BHXH một lần

Bạn đọc từ địa chỉ email vungocnga469….@gmail.com hỏi: Tôi tham gia BHXH được 9 tháng. Trong đó chia làm 2 giai đoạn: Từ tháng 10/2017 đến tháng 12/2017 với mức đóng là 4.015.000 đồng; từ tháng 01/2018 đến tháng 6/2018 với mức đóng là 4.260.000 đồng. Cho tôi hỏi, giờ tôi tính làm thủ tục xin rút tiền BHXH một lần thì số tiền tôi được hưởng sẽ là bao nhiêu?

- Bạn tham gia BHXH từ tháng 10/2017 đến tháng 6/2018 và có nguyện vọng hưởng BHXH một lần, BHXH Việt Nam căn cứ thông tin bạn cung cấp để tính mức hưởng BHXH một lần tại thời điểm tháng 12/2019 như sau:

Căn cứ quy định tại điểm c khoản 2 Điều 60 Luật BHXH và khoản 2 Điều 19 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thời gian đóng BHXH của bạn chưa đủ 1 năm (9 tháng) nên mức hưởng BHXH một lần bạn nhận được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. Cụ thể như sau:

a) Việc tính mức bình quân tiền lương tháng hoặc bình quân tiền lương và thu nhập tháng để tính hưởng BHXH một lần căn cứ quy định về mức điều chỉnh tiền lương, thu nhập tháng đã đóng BHXH tại Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH ngày 26/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội:

- Từ tháng 10/2017 đến tháng 12/2017 (3 tháng), mức lương 4.015.000 đồng/tháng, hệ số 1,04: 4.015.000 x 1,04 x 3 = 12.526.800 đồng.

- Từ tháng 01/2018 đến tháng 6/2018 (6 tháng), mức lương 4.260.000 đồng/tháng, hệ số 1: 4.260.000 x 1 x 6 = 25.560.000 đồng.

Tổng số tiền: 12.526.800 + 25.560.000 = 38.086.800 đồng.

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH là: 38.086.800 / (3+6) = 4.231.867 đồng/tháng.

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH là: 4.231.867 x 2 = 8.463.734 đồng.

c) 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH là: 22% x [(3 x 4.015.000 x 1.04) + (6 x 4.260.000 x 1)] = 8.379.096 đồng.

Như vậy, với thông tin bạn cung cấp, cơ quan BHXH tạm tính mức hưởng BHXH một lần bạn nhận được là 8.379.096 đồng.

Tác giả: Bùi Anh

Nguồn tin: Báo Pháp luật Việt Nam

BÀI MỚI ĐĂNG

TOP